Bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp

Tôi có thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp. Cho tôi hỏi trường hợp hộ gia đình bị thu hồi toàn bộ đất nông nghiệp (ruộng lúa 2 vụ) không còn đất để sản xuất thì có được bồi thường bằng đất dịch vụ không? Định mức thu hồi bao nhiêu m2 đất nông nghiệp thì bồi thường 1 m2 đất dịch vụ? Điều khoản cụ thể quy định trường hợp này? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

tuhdndsonla@...

Trả lời:

Trong trường hợp của gia đình bạn, tôi xin trả lời như sau:

Một trong những nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất đó là ““Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất”. (Khoản 2 Điều 74 Luật đất đai 2013).

Đối chiếu với quy định trên, trường hợp nhà bạn bị thu hồi đất nông nghiệp thì việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng, tức là cũng chỉ được bồi thường bằng đất nông nghiệp hoặc được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể do UBND cấp tỉnh quyết định tại thời điểm thu hồi đất.

Trân trọng!

Post a Comment

Previous Post Next Post