Tách thửa đất phải đóng trăm triệu tiền chuyển mục đích?

Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi làm thủ tục tách thửa cho các con trong gia đình.

Lúc làm hồ sơ thì nhân viên phòng địa chính huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam nói tôi phải nộp số tiền nhiều đến mấy trăm triệu đồng để chuyển mục đích sử dụng trước khi tách thửa, trong khi bìa đỏ của tôi ghi nội dung là đất ở + đất vườn, thời hạn sử dụng lâu dài. Xin luật sư hỗ trợ giúp.

chanhphamduc69@...

Luật sư Lê Thị Phương Uyên - Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời:

Do ông Chánh không nêu cụ thể hình thức sử dụng đất, mục đích tách thửa, diện tích đất và số tiền thuế phải nộp nên chúng tôi trả lời chung như sau:

Vì diện tích đất của ông Chánh có đất vườn nên trong trường hợp việc tách thửa có làm chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở thì ông Chánh phải nộp tiền sử dụng đất theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

- Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Post a Comment

Previous Post Next Post